Quyền nuôi con trên 36 tháng tuổi khi vợ chồng ly hôn

11
6



Quyền nuôi con trên 3 tuổi khi vợ chồng ly hôn ngang nhau, ai đảm bảo quyền lợi về mọi mặt của con tốt hơn sẽ được trực tiếp nuôi con?
Bạn xem video để hiểu rõ hơn!

➡️ Bạn ấn vào đây đăng ký giúp Luật Sóng Hồng đạt 5000 sub nhé:
➡️ Lĩnh vực khác của Luật Sóng Hồng có thể bạn quan tâm:
Đầu Tư Nước Ngoài:
Thừa kế:
Hình Sự:
Nhà Ở – Đất Đai:
Hợp Đồng:
Dân Sự:
Di Chúc:
Kết Hôn:
Ly Hôn:

➡️ Căn cứ pháp lý trong phần tư vấn:
Luật hôn nhân gia đình 2014
Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn
1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.
3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.
Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên
1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.
3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.
Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

#tưvấnlyhôn

Nguồn: https://rodiziodirectory.com

Xem thêm bài viết khác: https://rodiziodirectory.com/thu-nuoi/

11 COMMENTS

  1. CÔNG TY LUẬT TNHH SÓNG HỒNG
    Trụ sở: Tầng 2 số 103 phố Bà Triệu, quận Hai Bà Trưng, thành phố Hà Nội
    Website: http://songhong.org.vn/
    Fanpage: https://www.facebook.com/pg/LuatSu.UyTin.SongHong

  2. vợ chồng hạnh phúc yêu thương không phỉa là nơi để đổi hỏi ? https://youtu.be/WLpUBMWpYu0 Theo các chuyên gia, chuyện tình yêu người ta không tính đến thời gian, có khi hàng chục năm, cũng có khi bắt đầu rồi kết thúc cũng chỉ một vài giây đã xong một cuộc tình. Tình yêu của tuổi trẻ càng dễ rơi vào tình trạng như vậy. Thế nhưng, với hôn nhân, tình yêu phải tính bằng cả một đời, qua bao thăng trầm, qua bao hỉ nộ ái ố và rồi họ chợt nhận ra người bạn đời của mình mới là người tuyệt vời nhất trong cuộc đời này.

    Theo chuyên gia Tâm lý Nguyễn Diệu Hoa, Tổng đài Tư vấn tâm lý 1088, trên thực tế đã từng có những cặp vợ chồng dù đã sống cạnh nhau 40 hay 50 năm họ vẫn yêu nhau, quấn quýt bên nhau không rời. Những cặp vợ chồng này thường có những hành động dành cho nhau sau đây:

    Quan tâm sâu sắc đến nhau. Họ luôn ở bên nhau. Họ không cho phép người khác nói xấu hoặc hành động xấu đối với chồng hay vợ mình. Họ tôn trọng bạn đời ngay cả khi người kia không đòi hỏi hay yêu cầu.

  3. Em và vợ đã ly hôn 4 năm rồi.vợ lấy ck mới ở Trung Quốc..em thì vẫn ở vậy.con em được 4tuoi .cho em hỏi giờ Em muốn nuôi con có được không.

  4. Cho em hỏi con em mới 2 tuổi rưỡi nếu vợ đơn phương ly hôn thì mình có được quyền nuôi con không. Xin luật sư trả lời giúp em xin cảm ơn nhiều!

  5. Luật sư cho tôi hỏi chúng tôi đã Ly hôn và mỗi người nuôi 1 đứa nhưng gd ck tôi cứ xuống đón đi trong khi ko xin phép tôi như vậy , nếu đã ly hôn như vậy thì có dc đón đi ko ạ?

  6. cho e hỏi con e dưới 36tháng e có đc quyền nuôi con ko,điều kiện bên gd ck e có điều kiện hơn a?? e sợ len toà nhà ck e kiểu gi cũng manh điều kiện ra để dành nuoi con e,

  7. Luật sư cho em hỏi. Em và vợ e đã ly hôn được một năm.con e dưới 36 tháng tuổi vợ được quyền nuôi.nay con e hai tuổi như cô ý đã đi xuất khẩu lao động nước ngoài.vây e có được quyền nuôi con không ạ.

  8. Vợ chồng em ly hôn con trai em đến tết này 3 tuổi. vợ em bị bệnh động kinh em có quyền được nuôi con ko ?

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here